ศิลปะ ถือเป็นหนึ่งในกิจกรรมที่ช่วยให้เด็กได้สนุกสนานกับการเรียนรู้อย่างสร้างสรรค์ ไม่ว่าจะเป็นกิจกรรมศิลปะ ง่าย ๆ อย่างเช่น การวาดรูป การระบายสี ไปจนถึงกิจกรรมศิลปะที่มีความซับซ้อนมากขึ้น อย่างกิจกรรมงานประดิษฐ์ ที่นอกจากจะช่วยฝึกการทำงานกล้ามเนื้อมือและตาให้ประสานสัมพันธ์กันแล้ว ยังช่วยฝึกให้เด็กมีสมาธิจดจ่อกับงาน ทั้งยังช่วยเสริมสร้างความคิดสร้างสรรค์ให้กับเด็กได้อีกด้วย วันนี้เรามีกิจกรรมงานประดิษฐ์ โมบายกระดาษ มาแนะนำกันค่ะ เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมแล้วมาเริ่มกันเลย
![งานประดิษฐ์ สำหรับเด็ก โมบายกระดาษ ชุดสัตว์แบบต่าง ๆ](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-13.jpg)
อุปกรณ์
![อุปกรณ์การทำโมบายกระดาษ กิจกรรมฝึกสมาธิเด็ก](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-1.jpg)
1
Pattern สำหรับทำกิจกรรม2
ไหมพรม (สีส้ม,สีเหลือง,สีชมพู)3
สีอะคริลิค4
พู่กัน
5
เครื่องเจาะตาไก่6
กรรไกร7
ใยสังเคราะห์
ขั้นตอนการทำ
1. ปริ้น Pattern โมบาย ชุด สิงโต ลงบนกระดาษการ์ด A4 180 แกรม (สามารถดาวน์โหลด Pattren โมบายกระดาษ ชุดต่าง ๆ ได้ที่ด้านล่างของบทความค่ะ) จากนั้นใช้กรรไกรตัดตามรูปทรงของภาพ Pattern
![ขั้นตอนการทำ โมบายกระดาษ](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-2.jpg)
2. ใช้เครื่องเจาะตาไก่เจาะรูตรงบริเวณวงกลมเล็ก ๆ ด้านใน Pattern ให้เรียบร้อย
![เจาะรูรอบ ๆ Pattern โมบายกระดาษ](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-3.jpg)
3. ระบายสีโมบายกระดาษ ชุด สิงโต ให้สวยงามด้วยสีอะคริลิค
สำหรับเด็กอายุ 3-4 ปี ที่กล้ามเนื้อมือยังไม่แข็งแรง แนะนำให้ใช้เป็นสีไม้หรือสีเทียนแทนค่ะ เพราะเด็กจะหยิบจับและควบคุมสีทั้ง 2 ชนิดไปในทิศทางต่าง ๆ ได้ง่ายกว่าการระบายสีแบบพู่กันค่ะ
![โมบายกระดาษ กิจกรรมศิลปะ สำหรับเด็กปฐมวัย](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-4.jpg)
4. ดึงไหมพรมให้มีความยาว 12 เซนติเมตร แล้วตัดด้วยกรรไกร จำนวน 128 เส้น จากนั้นแบ่งไหมพรมออกเป็นช่อ ช่อละ 4 เส้น (คละสีไหมพรมตามความชอบได้เลยค่ะ) เมื่อแบ่งออกมาจะได้ช่อไหมพรมทั้งหมด 32 ช่อค่ะ
![โมบายกระดาษ กิจกรรมฝึกกล้ามเนื้อมือ](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-5.jpg)
![โมบายกระดาษ กิจกรรมฝึกกล้ามเนื้อมือ](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-6.jpg)
5. ประกบ Pattern ด้านหน้าและด้านหลังเข้าด้วยกัน จากนั้นร้อยไหมพรมเข้ากับรูที่เจาะไว้แล้วมัดให้เรียบร้อย โดยให้เหลือรูไว้ประมาณ 3-4 รูค่ะ
เด็กอายุ 3-4 ปี แนะนำให้ใช้เป็นไหมพรมเส้นใหญ่แทนค่ะ เพราะเด็กจะจับถนัดมือกว่า สะดวกในการร้อย และง่ายต่อการมัดของเด็ก ส่วนเด็กอายุ 5-6 ปี สามารถใช้ไหมพรมทั่วไปได้ แต่ต้องมีตัวช่วยในการร้อย เช่น เข็มร้อยไหมพรม ถ้าบ้านไหนไม่มีเข็มร้อยไหมพรม สามารถใช้กิ๊บดำแทนได้นะคะ วิธีการคือ ให้ร้อยไหมพรมเข้าไปในกิ๊บดำก่อน แล้วค่อยดึงไหมพรมลงมาตรงห่วงด้านล่างของกิ๊บ ดึงไหมพรมให้มีความยาวเท่า ๆ กัน จากนั้นก็ใช้กิ๊บร้อยได้เลยค่ะ ขั้นตอนนี้จะช่วยฝึกสมาธิและพัฒนากล้ามเนื้อมือให้กับเด็กค่ะ
![งานประดิษฐ์ ช่วยฝึกสมาธิเด็ก](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-7.jpg)
6. จากนั้นให้ยัดใยสังเคราะห์เข้าไปข้างในสิงโตแล้วร้อยไหมพรมเข้ากับรูที่เหลือไว้และมัดให้เรียบร้อยค่ะ
![วิธีทำโมบายกระดาษ งานประดิษฐ ์สำหรับเด็ก](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-8.jpg)
7. ตัดตกแต่งไหมพรมให้สวยงามตามความต้องการ
![โมบายกระดาษ สื่อสร้างสรรค์ สำหรับเด็กปฐมวัย](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-9.jpg)
8. ใช้ไหมพรมร้อยด้านบนของสิงโต สำหรับทำเป็นที่แขวนโมบาย สามารถตกแต่งที่แขวนด้วยลูกปัดหรือของตกแต่งอื่น ๆ เพื่อความสวยงามได้นะคะ เพียงเท่านี้เราก็จะได้โมบายสวย ๆ ไว้แขวนประดับบ้านแล้วค่ะ
![โมบายกระดาษ กิจกรรมงานประดิษฐ์ สำหรับเด็กปฐมวัย](/assets/images/article/paper-mobile/paper-mobile-12.jpg)